ทัพกีฬาไทยเดินหน้าโกย 19 เหรียญทอง

Amarin TV เผยแพร่ 09 ธ.ค. 2562 เวลา 12.17 น.
ทัพกีฬาไทยเดินหน้าโกย 19 เหรียญทอง
เกาะติดนักกีฬาไทยในซีเกมส์ 2019 วันนี้ (9 ธ.ค. 62) ทัพนักกีฬาไทยเดินหน้าโกยเหรียญทองเพิ่มมาอีก 19 เหรียญทอง โดย เทควันโด ไทยเข้าชิงใน 4 รุ่น

เกาะติดนักกีฬาไทยในซีเกมส์ 2019 วันนี้ (9 ธ.ค. 62) ทัพนักกีฬาไทยเดินหน้าโกยเหรียญทองเพิ่มมาอีก 19 เหรียญทอง

โดย เทควันโด ไทยเข้าชิงใน 4 รุ่น ได้เหรียญทองมาทั้งหมด

ในรุ่น 63 กก. ชาย “นฤพงษ์ เทพเสน” เอาชนะคู่แข่งจากมาเลเซีย 24-22 คะแนน
รุ่น 58 กก. ชาย “รามณรงค์ เสวกวิหารี” เอาชนะจอมเตะจากสิงคโปร์ 27-14 คะแนน
รุ่น 49 กก. หญิง “พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ” โชว์ฟอร์มสมราคาแชมป์โลก เอาชนะเจ้าภาพฟิลิปปินส์ ไป 35-2 คะแนน
รุ่น 46 กก. หญิง “จุฬานันท์ ขันติกุลานนท์” เอาชนะคู่แข่งจากติมอร์เลสเต 23-0 คะแนน โดยกรรมการต้องยุติการแข่งขันในยกแรก

มวยสากลสมัครเล่น ไทยเข้าชิงทั้งหมด 7 รุ่น ได้มาทั้งหมด 5 เหรียญทอง จาก

รุ่นแบนตัมเวท 54 กก. หญิง “นิลาวัลย์ เตชะสืบ” เอาชนะเวียดนาม ไป 5-0
รุ่นแบนตัมเวท 56 กก. ชาย “ฉัตรชัยเดชา บุตรดี” ชนะเวียดนาม 5-0
รุ่นไลท์เวท 60 กก. หญิง “สุดาพร สีสอนดี” ชนะเจ้าภาพฟิลิปปินส์ 4-1
รุ่นเวลเตอร์เวท 69 กก. ชาย “วุฒิชัย มาสุข” ชนะเจ้าภาพฟิลิปปินส์ 5-0
รุ่นไลท์ เฮฟวี่เวท 81 กก. ชาย “อนวัช ถองกระโทก” ชนะ เวียดนาม 5-2 (กรรมการให้ชนะ 3 เสมอ 2)
รุ่นฟลายเวท 52 กก. ชาย อมฤต เยาว์ดำ พ่ายฟิลิปปินส์ 0-5 ได้เหรียญเงิน

คาราเต้โด

รุ่น 75 กก. ชาย “ธีรวัฒน์ คลังทอง” เอาชนะคู่แข่งจากเวียดนาม ไปขาดลอย 6-0

ยูยิตสู

รุ่น 69 กก. “บรรพต เลิศไธสง” ชนะ ฟิลิปปินส์ ได้เหรียญทอง
รุ่น 62 กก. “สุวิจักขณ์ ขุนทอง” พ่ายสิงคโปร์ ได้เหรียญเงิน

ว่ายน้ำ

ฟรีสไตล์ 800 เมตร หญิง “กมลชนก ขวัญเมือง” ได้เหรียญทองแดง
กรรเชียง 100 เมตร หญิง “ณิชา กิจคณากร” ได้เหรียญทองแดง
ผีเสื้อ 200 เมตร ชาย “นวภัทร วงศ์เจริญ” ได้เหรียญเงิน

เซปักตะกร้อ

ทีมเดี่ยว หญิง ไทยชนะฟิลิปปินส์ 2-0 เซต ได้เหรียญทอง

ยิงธนู

ธนูทดกำลัง บุคคล ชาย นักกีฬาไทยเข้าชิงกันเอง โดย จ.อ.นิติภูมิ ชาตะโชติ ดวลชู้ตออฟ กับ จ.อ.สิรภพ ไชยนาค หลังเสมอกันที่ 141-141 ก่อนที่ จ.อ.นิติภูมิ จะเอาชนะไป

ธนูทดกำลัง บุคคล หญิง “ด.ญ.กนกนภัส แก้วชมภู” สาวน้อยวัย 14 เอาชนะคู่แข่งจากมาเลเซีย 146-141 คว้าเหรียญทอง

ธนูทดกำลัง ทีมหญิง ไทยชนะอินโดนีเซีย 220-217 คะแนน คว้าเหรียญทอง

วินด์เซิร์ฟ

ประเภท RSX หญิง “ชลชญา จุ่นทองหลาง” คว้าเหรียญทอง

บีเอ็มเอ็กซ์ ไทม์ไทรอัล

ชาย “โกเมศ สุขประเสริฐ” เข้าเส้นชัยเป็นอันดับ 1 ที่ 32.038 นาที คว้าเหรียญทองไปครอง

ยิงปืน

ปืนสั้น อัดลม หญิง ระยะ 10 เมตร “เณศรา จำปารัตน์” คว้าเหรียญทอง

วิ่ง

5,000 เมตร ชาย “คีริน ตันติเวทย์” คว้าเหรียญทองที่ 2 ของตัวเองได้สำเร็จ หลังเข้าเส้นชัยเป็นอันดับ 1 ทำเวลาได้ 14:31.15

วิ่งข้ามรั้ว 100 เมตร หญิง “สุชาดา มีศรี” ได้เหรียญเงิน

แบดมินตัน

หญิงคู่ ไทย แพ้ อินโดนีเซีย 0-2 ได้เหรียญเงิน
ชายคู่ ไทยแพ้ มาเลเซีย 1-2 ได้เหรียญเงิน

ขอบคุณภาพ : เพจ กองประชาสัมพันธ์ กกท.

ดูข่าวต้นฉบับ